179 lượt xem

Nguy cơ tử vong do dị ứng thuốc

Liên tục các ca nhập viện và nhận các kết “tử vong” do nguyên nhân dị ứng thuốc hay còn gọi là sốc phản vệ gây hoang mang không nhỏ trong dư luận.

Nguy cơ tử vong do dị ứng thuốc
Nguy cơ tử vong do dị ứng thuốc

Trên các trang tin tức Y Dược trong những ngày qua liên tục đăng tại các vụ việc liên quan đến vấn đề dị ứng thuốc như tại Hà Nội với trường hợp 2 bệnh nhân tử vong sau gây mê hay một nữ bệnh nhân trẻ tại Long An tử vong sau khi được tiêm kháng sinh và nguyên nhân được các cơ quan chức năng tập trung làm rõ chính là vấn đề sốc phản vệ.

Tử vong do dị ứng thuốc nặng

Một bệnh nhân nữ ngụ tại tỉnh Bạc Liêu đến bệnh viện trong tình trạng da tổn thương nghiêm trọng khi nổi ban đỏ khắp người kèm các mụn nước, bóng nước, có chỗ đã bị hoại tử, bị viêm loét ở miệng và bộ phận sinh dục. Được biết trước đó người bệnh đã sử dụng một loại kem không rõ nguồn gốc với mục đích tẩy tế bào chết, làm trắng mịn da. Tuy nhiên sau khi sử dụng liên tục trong 10 ngày, ba bắt đầu có những biểu hiện của bệnh và khi di khám và làm làm các xét nghiệm cần thiết các BS chẩn đoán bà bị hội chứng Steven Johnson do dị ứng với mỹ phẩm.

Dị ứng thuốc có thể gặp ở bất kỳ đối tượng nào
Dị ứng thuốc có thể gặp ở bất kỳ đối tượng nào

Theo các Dược sĩ Đặng Nam Anh – Giảng viên Cao đẳng Dược Hà Nội tại Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur, dị ứng có thể bắt gặp cả ở người lớn và trẻ em, thậm chí không ít trường hợp dị ứng thuốc ngay cả khi bạn uống thuốc trị ho cảm. Các bệnh nhân đến khám tại các bệnh viện chủ yếu là trường hợp bị dị ứng thuốc, đa số là dị ứng thuốc kháng sinh, chống co giật, điều trị gút…số còn lại bao gồm dị ứng với các loại mỹ phẩm như kem trộn làm trắng da.

Tại TP.HCM cũng đã xảy ra trường hợp tương tự ở một bệnh nhân nam 55 tuổi. Những biểu hiện của bệnh nhân này tương tự với bệnh nhân nữ tại Bạc Liêu trên.  Được biết trước đó, ông sử dụng một loại thuốc dành cho người bệnh gút và khi dùng được 20 ngày thì bắt đầu xuất hiện các triệu chứng của bệnh. Các bác sĩ chuẩn đoán do ông bị dị ứng thuốc. Sau khi nhập viện điều trị khoảng 10 ngày hiện tại sức khỏe của người bệnh đã dần ổn định, xuất viện và rất may không để lại biến chứng xấu.

Trong trường dị ứng nhẹ, người bệnh có thể xuất hiện các biểu hiện như buồn nôn, nôn, ngứa ngáy khó chịu, đỏ da, nổi mề đay, có khi tiêu chảy…; trường hợp nặng có thể gây tím tái, ngưng thở, ngưng tim, tiêu tiểu không tự chủ, huyết áp hạ và có thể dẫn đến tử vong sau ít phút.

Đến ngay cơ sở y tế khi thấy các biểu hiện của dị ứng thuốc
Đến ngay cơ sở y tế khi thấy các biểu hiện của dị ứng thuốc

Làm gì khi dị ứng thuốc?

Cách tốt nhất khi bị dị ứng thuốc chính là gặp bác sĩ chuyên khoa dị ứng để nhận tư vấn và phác đồ thích hợp càng sớm càng tốt.bạn có thể tham khảo một số cách chữa dị ứng thuốc tây do các giảng viên Văn bằng 2 Cao đẳng Dược Hà Nội – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur tư vấn như sau:

Bạn có thể sử dụng một số thuốc để giảm triệu chứng, nhưng chú ý thuốc này phải do bác sĩ hoặc dược sĩ kê đơn, phù hợp với hệ miễn dịch trong cơ thể của bạn. Một số thước dị ứng thông thường mà người dị ứng có thể sử dụng bao gồm: kháng histamin, corticosteroid, thuốc làm thông đường mũi…

Đối với những người bị dị ứng thuốc nặng, điều trị không thuyên giảm thì miễn dịch liệu pháp được cho là hiệu quả. Lúc này các bác sĩ sẽ khuyên người bệnh nên tiêm các mũi tiêm ngừa dị ứng. Thuốc tiêm được chiết xuất chất gây dị ứng tinh khiết, thời gian tiêm khoảng một vài năm.

Trong trường hợp quá nặng, bác sĩ sẽ cung cấp đến người bệnh mũi tiêm epinephrine khẩn cấp và để thực hiện ở tất cả các lần sau. Do phản ứng dị ứng nặng, một mũi tiêm epinephrine có thể làm giảm triệu chứng cho đến khi nhận được điều trị khẩn cấp.

Cso thể thấy dị ứng thuốc vô cùng nguy hiểm và chỉ một chút sơ sót cũng có thể khiến bạn bị trả giá. Do đó khi nhận thấy những dấu hiệu của bệnh thì người bệnh cần nhanh chóng đến các cơ sở y tế để có thể điều trị kịp thời.

Nguồn: xettuyencaodangduochanoi.edu.vn